Con ngoài giá thú là gì?

Pháp luật Việt Nam hiện nay chưa có quy định cụ thể thế nào là con ngoài giá thú. Tuy nhiên, có thể hiểu con ngoài giá thú là con sinh ra nhưng cha mẹ sinh ra không phải là vợ chồng, không có quan hệ hôn nhân theo quy định của pháp luật.

Con ngoài giá thú
Con ngoài giá thú

Thủ tục nhận con ngoài giá thú.

   Vậy cha mẹ có quyền nhận con ngoài giá thú hay không?

   Theo điều 91 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định như sau:

   Điều 91. Quyền nhận con

     “1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

     2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.”

   Từ điều trên ta có thể thấy được cha mẹ có quyền nhận con ngoài giá thú trong bất kể trường hợp nào kể khi con đã chết. Tuy nhiên, Trong trường hợp mà người đang có vợ, chồng thì phải có sự đồng ý của người còn lại mới có thể làm thủ tục nhận con ngoài giá thú của mình.

   Vậy thủ tục nhận con ngoài giá thú như thế nào?

   Thủ tục nhận con ngoài giá thú được thực hiện theo Điều 19 nghị định 123/2015/NĐ-CP cụ thể:

     “Điều 19. Đăng ký nhận cha, mẹ, con

     1. Ủy ban nhân dân xã ở khu vực biên giới thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con của công dân Việt Nam thường trú tại địa bàn xã đó với công dân của nước láng giềng thường trú tại đơn vị hành chính tương đương cấp xã của Việt Nam, tiếp giáp với xã ở khu vực biên giới của Việt Nam nơi công dân Việt Nam thường trú.

     2. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này và trực tiếp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã; hồ sơ đăng ký nhận cha, mẹ, con gồm các giấy tờ sau đây:

     a) Tờ khai nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

     b) Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ cha – con hoặc quan hệ mẹ – con;

     c) Bản sao giấy tờ chứng minh nhân thân, chứng minh nơi thường trú ở khu vực biên giới của công dân nước láng giềng.

     3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra hồ sơ, niêm yết việc nhận cha, mẹ, con tại trụ sở Ủy ban nhân dân và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã quyết định. Trường hợp phải xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 12 ngày làm việc.

     Nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung vào Sổ hộ tịch, cùng người có yêu cầu ký, ghi rõ họ tên vào Sổ hộ tịch; Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã ký cấp cho mỗi bên 01 bản chính trích lục hộ tịch.”

   Như được quy định phía trên thì các giấy tờ cần thiết để nhận con ngoài giá thú gồm các giấy tờ cơ bản. Tuy nhiên, việc nhận con ngoài giá thú cũng cần phải chứng minh quan hệ cha, mẹ – con và các loại giấy tờ này được quy định tại Điều 14 Thông tư 04/2020/TT-BTP:

     “Điều 14. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

     Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

     1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.

     2. Trường hợp không có chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều này thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 5 Thông tư này, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.”

Thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú

   Về phần thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú thì trình tự, thủ tục thực hiện được thực hiện theo quy định về khai sinh theo Luật Hộ tịch 2014. Tuy nhiên, trong trường hợp cha mẹ có yêu cầu nhận con ngoài giá thú khi đăng ký khai sinh thì sẽ thực hiện kết hợp cả hai theo khoản 1, Điều 15 Thông tư 04/2020/TT-BTP:

     “1. Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà có người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con.

     Trường hợp đăng ký khai sinh kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con mà một bên có yêu cầu là người nước ngoài, công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thẩm quyền thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.”

   Thủ tục và tài liệu cần được quy định tại khoản 2, 3, Điều 15, Thông tư 04/2020/TT-BTP cụ thể:

     “2. Hồ sơ đăng ký khai sinh kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con bao gồm:

     a) Tờ khai đăng ký khai sinh, Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

     b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay thế Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;

     c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 14 của Thông tư này.

    3. Trình tự, thủ tục giải quyết việc đăng ký khai sinh kết hợp nhận cha, mẹ, con được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

    Nội dung đăng ký khai sinh xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP và Điều 6 Thông tư này. Giấy khai sinh và Trích lục đăng ký nhận cha, mẹ, con được cấp đồng thời cho người yêu cầu.”

Kết luận

    Tóm lại, khi cha mẹ có quyền nhận con ngoài giá thú trong mọi trường hợp, tuy nhiên ta cần phải xem xét đến việc nếu họ có vợ và chồng thì cần phải có sự đồng ý của người còn lại. Về phần thủ tục nhận và khai sinh cho con ngoài giá thú thì cần phải có giấy tờ chứng minh quan hệ cha mẹ – con thì UBND mới cấp giấy xác nhận và làm khai sinh cho con ngoài giá thú.

   >>Nếu bạn gặp các vấn đề về pháp luật hãy liên hệ với chúng tôi qua SĐT/Zalo: 038.22.66.998 để được tư vấn trực tiếp<<

liên hệ với chúng tôi qua SĐT/Zalo: 038.22.66.998 để được tư vấn trực tiếp
Liên hệ với chúng tôi qua SĐT/Zalo: 038.22.66.998 để được tư vấn trực tiếp

Tư vấn các thủ tục nhận và khai sinh cho con ngoài giá thú tại Bình Dương trực tiếp tại địa chỉ Công ty

Khi khách hàng đến trực tiếp tại địa chỉ Công ty sẽ được hỗ trợ, tư vấn trực tiếp bởi Luật sư của của Luật Sum Họp.

  • Trụ sở chính công ty: Số 27/4 (Lầu 1), đường An Phú Đông 1, Khu phố 1, phường An Phú Đông, Quận 12, TPHCM.
  • Chi nhánh Bình Dương: Số 69 đường N2, Khu nhà ở Phú Mỹ Hiệp – 713 Mỹ Phước – Tân Vạn, khu phố Đông An, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Hiện tại, với uy tín của chúng tôi đã có rất nhiều khách hàng được hỗ trợ tư vấn. Quý khách hàng vui lòng đặt lịch hẹn trước theo Số điện thoại: 038.22.66.998 – 038.22.66.997. Chúng tôi sẽ gọi điện và đặt lịch hẹn với khách hàng.

Lưu ýTrong quá trình tư vấn, quý khách hàng nói tập trung vào vấn đề cần giải quyết tránh kể dài dòng, không đúng trọng tâm sự việc làm ảnh hưởng đến cuộc tư vấn.

>> Liên hệ để được tư vấn luật thủ tục nhậns và khai sinh cho con ngoài giá thú tại Bình Dương: 038.22.66.997 – 038.22.66.998.

Tư vấn pháp luật tại Bình Dương trực tuyến qua Số điện thoại: 038.22.66.998 – 038.22.66.997.

Hiện nay, chúng tôi chỉ dùng hai số số điện thoại sau để tư vấn cho khách hàng.

Trong trường hợp quý khách hàng không thu xếp được thời gian tư vấn trực tiếp và cần tư vấn gấp để nhanh chóng giải quyết vụ việc cũng như tiết kiệm chi phí và thời gian đi lại. Hãy liên hệ: 038.22.66.998 – 038.22.66.997.

>> Liên hệ để được tư vấn pháp luật tại Bình Dương: 038.22.66.997 – 038.22.66.998.

Tư vấn pháp luật tại Bình Dương Qua Email 

Hãy liên hệ với chúng tôi thông qua địa chỉ Mail: [email protected]

Đối với những trường hợp có nhiều giấy tờ, hoặc không thể đến trực tiếp tư vấn tại địa chỉ công ty thì có thể chụp ảnh và các giấy tờ liên quan đến vụ việc gửi cho Luật Sum Họp, trong vòng 1-3 ngày chúng tôi sẽ trả lời Email và đưa ra hướng giải quyết cho khách hàng.

>> Liên hệ để được tư vấn pháp luật tại Bình Dương: 038.22.66.997 – 038.22.66.998.

Tư vấn pháp luật tại Bình Dương qua các phương thức khác

+ Tư vấn qua Zalo của Luật Sum Họp: 038.22.66.998 – 038.22.66.997.

+  Nhận tư vấn pháp luật tại Bình Dương qua website: luatsumhop.vn Nhằm hỗ trợ khách hàng hỗ trợ và giải quyết các vấn đề của khách hàng một cách nhanh chóng.

MỌI THÔNG TIN CHI TIẾT, VUI LÒNG LIÊN HỆ NGAY CHO LUẬT SUM HỌP – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TẠI BÌNH DƯƠNG

ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ CHI TIẾT:

Hotline: 038.22.66.998 – 038.22.66.997

Zalo: 038.22.66.998 – 038.22.66.997

– Mail: [email protected]

– Fanpage: Luật sư Bình Dương

– Website: luatsumhop.vn

Để đặt lịch hẹn cho chúng tôi, Qúy khách vui lòng gọi vào số hotline: 038.22.66.998 – 038.22.66.997 để được hẹn trước 1 giờ đồng hồ để chúng tôi phân công Luật sư hỗ trợ Qúy khách.

>>>Xem thêm<<<: Đơn phương ly hôn là gì

>>>Xem thêm<<<: Dịch Vụ Luật sư Thành phố Hồ Chí Minh

>>>Xem thêm<<<: Dịch Vụ Luật Sư Đồng Nai

—-𝐕𝐮̛̃𝐧𝐠 𝐩𝐡𝐚́𝐩 𝐥𝐲́, 𝐭𝐚̣𝐨 𝐭𝐡𝐚̀𝐧𝐡 𝐜𝐨̂𝐧𝐠—-

🧰Luật sư Bình Dương tư vấn Hôn nhân | Chia tài sản | Tranh chấp đất đai | Thừa kế | Lao động | Công nợ | Kinh tế.

☎️Tư vấn qua điện thoại: 0919.559.198

📮Tư vấn qua Zalo: zalo.me/0915559198

💌Tư vấn qua Facebook: https://www.facebook.com/luatsutphcmvn?mibextid=LQQJ4d

📌 Tư vấn miễn phí cho người lao động, người nghèo, người yếu thế.

CÔNG TY LUẬT TNHH VINH PHƯỚC

📕Hân hạnh phục vụ Quý khách!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *