Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Một câu hỏi nghe qua tưởng chừng khó hiểu nhưng lại được rất nhiều Quý khách hàng gửi tới cho Luật Sum Họp. Việc chia tài sản chung khi ly hôn là điều rất bình thường nhưng trong thời kỳ hôn nhân, vẫn còn quan hệ vợ chồng thì tại sao lại thực hiện việc chia tài sản làm gì.

Chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân có nhiều lý do ví dụ như: có sự rõ ràng, thuận tiện khi chia thừa kế cho các con, thậm chí là để chuẩn bị cho việc thuận tình ly hôn diễn ra nhanh chóng,… Dẫu vì bất kỳ lý do gì thì việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân cũng không phải điều hiếm gặp trong cuộc sống.

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?
PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?

Khi nào có thể yêu cầu chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân?

Việc chia tài sản chung có thể được thực hiện khi vợ/chồng hoặc cả hai vợ chồng thỏa thuận được với nhau về tài sản được phân chia. 

Vợ chồng có thể thỏa thuận để chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Trường hợp không đạt được thỏa thuận có thể yêu cầu Tòa án phân chia.

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân là quyền của hai vợ chồng, tuy nhiên cần lưu ý việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân sẽ bị vô hiệu theo Điều 42 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân mang đến hậu quả gì? 

– Hậu quả đầu tiên, dễ dàng nhận biết được là phần tài sản đã chia là tài sản riêng của vợ/chồng.

– Từ hậu quả đầu tiên dẫn đến hậu quả thứ hai, những hoa lợi, lợi tức từ phần tài sản riêng sau khi chia đương nhiên là tài sản riêng của vợ/chồng. Trừ trường hợp hai vợ chồng có thỏa thuận khác như giữ chế độ tài sản chung với phần hoa lợi, lợi tức này.
– Chú ý rằng: Việc chia tài sản chung này không làm chấm dứt chế độ tài sản chung của vợ chồng theo quy định. Tức là những tài sản có sự đóng góp của hai vợ chồng sau khi việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

Hoặc trường hợp dù tài sản có được từ việc khai thác tài sản chung nhưng không xác định được công sức, sức lao động đóng góp của hai vợ chồng thì phần tài sản có được đó được tính là tài sản chung. (Căn cứ theo Điều 14 Nghị định 126/2014/NĐ-CP)

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?
PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?

Khi nào việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân có hiệu lực?

– Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; 

Nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.

– Trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định.

– Trong trường hợp Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng thì việc chia tài sản chung có hiệu lực kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Quyền, nghĩa vụ về tài sản giữa vợ, chồng với người thứ ba phát sinh trước thời điểm việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn có giá trị pháp lý, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

Như vậy, việc phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào cần được trả lời một cách chi tiết, rõ ràng. Bởi việc phân chia tài sản trước trong hoặc sau khi đã chấm dứt quan hệ hôn nhân không chỉ ảnh hưởng đến quyền lợi của cá nhân vợ hoặc chồng mà còn liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của con cái, người thân,… và nhiều khía cạnh khác trong cuộc sống. 

Do đó, để có được câu trả lời hợp tình, hợp lý, hợp pháp nhất cho câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” vui lòng liên hệ với Luật Sum Họp qua các phương thức dưới đây. 

CÁC PHƯƠNG THỨC LIÊN HỆ ĐỂ ĐƯỢC TRẢ LỜI CÂU HỎI “PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?” 

Luật Sum Họp ngày càng nâng cao chất lượng tư vấn pháp lý cùng với đó là ngày càng vững bước và củng cố đa dạng các hình thức liên hệ tư vấn để khách hàng dễ dàng tiếp cận tư vấn pháp lý.

Quá trình tư vấn thực hiện với nhiều hình thức đa dạng sau: Tư vấn trực tiếp tại địa chỉ Công ty, tư vấn theo yêu cầu địa chỉ, tư vấn qua số điện thoại, tư vấn qua email, tư vấn qua Zalo, Fanpage,… Cụ thể như sau:

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

Trả lời câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” trực tiếp tại địa chỉ Công ty

Khi khách hàng đến trực tiếp tại địa chỉ Công ty sẽ được hỗ trợ, tư vấn trực tiếp về “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” bởi Luật sư của của Luật Sum Họp.

  • Trụ sở chính công ty: Số 27/4 (Lầu 1), đường An Phú Đông 1, Khu phố 1, phường An Phú Đông, Quận 12, TPHCM.
  • Chi nhánh Bình Dương: Số 69 đường N2, Khu nhà ở Phú Mỹ Hiệp – 713 Mỹ Phước – Tân Vạn, khu phố Đông An, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Hiện tại, với uy tín của chúng tôi đã có rất nhiều khách hàng được hỗ trợ tư vấn. Quý khách hàng vui lòng đặt lịch hẹn trước theo Số điện thoại: 038.22.66.998 – 038.22.66.997. Chúng tôi sẽ gọi điện và đặt lịch hẹn với khách hàng.

Lưu ýTrong quá trình tư vấn, quý khách hàng nói tập trung vào vấn đề cần giải quyết tránh kể dài dòng, không đúng trọng tâm sự việc làm ảnh hưởng đến cuộc tư vấn.

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?
PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?

Trả lời câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” trực tuyến qua số điện thoại: 038.22.66.998

Hiện nay, chúng tôi chỉ dùng hai số số điện thoại sau để tư vấn cho khách hàng.

Trong trường hợp quý khách hàng không thu xếp được thời gian tư vấn trực tiếp và cần tư vấn gấp để nhanh chóng giải quyết vụ việc cũng như tiết kiệm chi phí và thời gian đi lại. Hãy liên hệ: 038.22.66.998

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

Trả lời câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” Qua Email 

Hãy liên hệ với chúng tôi thông qua địa chỉ Mail: [email protected]

Đối với những trường hợp có nhiều giấy tờ, hoặc không thể đến trực tiếp tư vấn tại địa chỉ công ty thì có thể chụp ảnh và các giấy tờ liên quan đến vụ việc gửi cho Luật Sum Họp, trong vòng 1-3 ngày chúng tôi sẽ trả lời Email và đưa ra hướng giải quyết cho khách hàng.

>> Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào? – Liên hệ: 038.22.66.998 để được tư vấn chi tiết. 

Trả lời câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” qua các phương thức khác

+ Tư vấn “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” qua Zalo của Luật Sum Họp: 038.22.66.998.

+ Trả lời câu hỏi “Phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như thế nào?” qua website: luatsumhop.vn Nhằm hỗ trợ khách hàng hỗ trợ và giải quyết các vấn đề của khách hàng một cách nhanh chóng.

MỌI THÔNG TIN CHI TIẾT, VUI LÒNG LIÊN HỆ NGAY CHO LUẬT SUM HỢP ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ VẤN ĐỀ “PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN NHƯ THẾ NÀO?”

Hotline: 038.22.66.998 

Zalo: 038.22.66.998

– Mail: [email protected]

– Fanpage: Luật sư Bình Dương

– Website: luatsumhop.vn

Để đặt lịch hẹn cho chúng tôi, Qúy khách vui lòng gọi vào số hotline: 038.22.66.998 để được hẹn trước 1 giờ đồng hồ để chúng tôi phân công Luật sư hỗ trợ Qúy khách.

>> Xem thêm: Ly hôn nhanh tại Đồng Nai

>> Xem thêm: Luật sư tư vấn ly hôn tại Quận 6

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *